Tại Hội nghị, Lãnh đạo phòng Cảnh sát phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ (PCCC và CNCH) Công an tỉnh tổ chức hướng dẫn thi lý thuyết và thực hành trên màn hình, tham quan triển khai các đội hình mẫu tại đơn vị Cảnh sát phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ; trao đổi, thảo luận và giải đáp khó khăn, vướng mắc của Công an các địa phương nhằm chuẩn bị tốt cho Hội thi nghiệp vụ tổ chức tại các địa phương sắp tới, đảm bảo diễn ra đồng bộ, thống nhất trên toàn tỉnh.
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, Đại tá Nguyễn Thế Hải - Phó Giám đốc Công an tỉnh ghi nhận, đánh giá cao sự chủ động trong công tác tham mưu của các đơn vị trong công tác triển khai thực hiện. Qua đó yêu cầu Công an các địa phương Trên cơ sở nghiên cứu Công văn của Cục Cảnh sát phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ của Bộ Công an và thực tế hướng dẫn của đơn vị nghiệp vụ hôm nay, nhanh chóng tham mưu cho lãnh đạo cấp uỷ, chính quyền địa phương triển khai thực hiện, tổ chức thành công Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và CNCH “Tổ Liên gia an toàn PCCC” cấp huyện đảm bảo đúng tiến độ và yêu cầu đề ra.
Tổ chức thực hành đội hình mẫu
Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và CNCH “Tổ Liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” nhằm bổ sung kiến thức, kỹ năng, năng lực xử lý tình huống cháy, nổ, cứu người, cứu tài sản cho các thành viên trong các hộ gia đình thuộc “Tổ liên gia an toàn PCCC” tại các địa phương đi vào thực chất; phát huy có hiệu quả phương châm “bốn tại chỗ” trong việc xử lý các tình huống cháy nổ, khi xảy ra tại khu dân cư.