Quang cảnh buổi tọa đàm
Văn phòng Điều phối Nông thôn mới tỉnh phổ biến một số kết quả nổi bật trong xây dựng nông thôn mới tỉnh An Giang hiện nay
Đại biểu tham gia buổi tọa đàm
Trên 50 đại biểu là đại diện UBND các xã trong lộ trình xây dựng xã nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu, các tổ khuyến nông cộng đồng, nông dân tiêu biểu trong xây dựng nông thôn mới, các doanh nghiệp có hoạt động liên kết tiêu thụ nông sản tại địa phương cùng tham gia tọa đàm các nội dung như: Đánh giá kết quả đạt được, tiến độ thực hiện nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới tại địa phương, đề xuất giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, nâng cao hiệu quả và đẩy nhanh tiến độ thực hiện; phổ biến thông tin, chính sách hỗ trợ đối với tổ chức nông dân và yêu cầu thực tiễn phải chuyển đổi tư duy từ sản xuất nông nghiệp sang kinh tế nông nghiệp.
Bên cạnh, phổ biến các quy định pháp luật trong lĩnh vực nông nghiệp và phát triển nông thôn trực tiếp phục vụ xây dựng nông thôn mới; cập nhật các tiêu chuẩn, quy chuẩn về đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, về truy xuất nguồn gốc, bao bì, nhãn mác sản phẩm,... cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh nông sản, thực phẩm, cung cấp thông tin về các mô hình hiệu quả thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới tỉnh An Giang. Trao đổi, thảo luận về các hoạt động liên kết tiêu thụ nông sản, ứng dụng chuyển đổi số trong xây dựng nông thôn mới; công tác thực hiện các tiêu chí, chỉ tiêu về môi trường như xây dựng cảnh quan môi trường, phân loại rác tại nguồn,....
Thông qua buổi tọa đàm, góp phần phát huy vai trò chủ động tích cực của nông dân và phụ nữ nông thôn trong xây dựng nông thôn mới tại địa phương. Đồng thời, tạo cơ hội để gặp gỡ chia sẻ kinh nghiệm và đề xuất giải pháp tăng cường sự tham gia của nông dân, phụ nữ nông thôn trong xây dựng nông thôn mới trong giai đoạn hiện nay./.
Nguyễn Hảo